Cử tri xã Kim Sơn, huyện Định Hóa, tỉnh Thái Nguyên bỏ phiếu bầu cử. (Ảnh: Thu Hằng/TTXVN)

Ngày 30/5, Ủy ban Bầu cử tỉnh Thái Nguyên đã công bố kết quả bầu cử và danh sách những người trúng cử đại biểu Hội đồng Nhân dân tỉnh khóa XIII, nhiệm kỳ 2016-2021.

Theo đánh giá của Ủy ban bầu cử tỉnh, cuộc bầu cử đại biểu Hội đồng Nhân dân tỉnh Thái Nguyên khóa XIII đã thành công tốt đẹp.

Cử tri trong tỉnh đã tiến hành bầu cử một lần đủ số đại biểu Hội đồng Nhân dân tỉnh là 75 người. Tỷ lệ cử tri tham gia bỏ phiếu đạt 99,59% với số phiếu hợp lệ đạt 98,30%; không có đơn vị bầu cử nào phải tổ chức bầu cử thêm, bầu cử lại do bầu thiếu hoặc sai quy trình bầu cử.

Trong số những người trúng cử đại biểu Hội đồng Nhân dân tỉnh khóa XIII, người có tỷ lệ phiếu bầu cao nhất đạt 89,26% và thấp nhất đạt 52,19%, đại biểu trúng cử lớn tuổi nhất 57 tuổi, đại biểu trẻ tuổi nhất 30 tuổi.

Về cơ cấu đại biểu Hội đồng Nhân dân cấp tỉnh, gồm 25 đại biểu nữ (chiếm tỷ lệ 33,33%), 16 đại biểu dân tộc thiểu số (chiếm tỷ lệ 21,33%), 4 đại biểu trẻ dưới 35 tuổi (tỷ lệ 5,33%), 1 đại biểu ngoài đảng (tỷ lệ 1,33%), 1 đại biểu tôn giáo (tỷ lệ 1,33%), 25 đại biểu tái cử (tỷ lệ 33,33%), không có đại biểu tự ứng cử.

Danh sách những người trúng cử đại biểu Hội đồng Nhân dân tỉnh Thái Nguyên khóa XIII, nhiệm kỳ 2016-2021:

Đơn vị bầu cử số 1

1. Trần Thị Hằng, Bí thư Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh, Phó Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc phường Phan Đình Phùng, thành phố Thái Nguyên

2. Bùi Xuân Hòa, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch Hội đồng Nhân dân tỉnh khóa XII

Đơn vị bầu cử số 2

1. Trần Thị Thanh Huệ, giáo viên, Bí thư Đoàn trường phổ thông Vùng cao Việt Bắc

2. Trần Quốc Tỏ, Bí thư Tỉnh ủy Thái Nguyên

Đơn vị bầu cử số 3

1. Nguyễn Văn Đồng, Phó Chỉ huy trưởng kiêm Tham mưu trưởng Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh Thái Nguyên

2. Phan Thị Thu Hằng, Giám đốc Trung tâm đào tạo theo nhu cầu xã hội, Trường Đại học Nông Lâm (Đại học Thái Nguyên)

3. Vũ Duy Hoàng, Phó Chủ tịch Thường trực Liên đoàn Lao động tỉnh Thái Nguyên

Đơn vị bầu cử số 4


1. Phạm Việt Đức, Giám đốc Sở Giáo dục và Đào tạo tỉnh Thái Nguyên

2. Nguyễn Văn Hoàng, Ủy ban Mặt trận Tổ quốc phường Túc Duyên, thành phố Thái Nguyên

3. Nguyễn Vũ Thanh Thanh, Trưởng khoa Khoa học sự sống, Trường Đại học Khoa học (Đại học Thái Nguyên)

Đơn vị bầu cử số 5

1. Nguyễn Thị Hương, Phó Hiệu trưởng Trường tiểu học Lương Ngọc Quyến, thành phố Thái Nguyên

2. Nguyễn Minh Quang, Giám đốc Sở Tài chính tỉnh Thái Nguyên

3. Lê Quang Tiến, Phó Bí thư Thành ủy, Chủ tịch Ủy ban Nhân dân thành phố Thái Nguyên

Đơn vị bầu cử số 6

1. Lê Thị Thu An, Bí thư Đảng ủy phường Thịnh Đán, thành phố Thái Nguyên

2. Vũ Hồng Bắc, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban Nhân dân tỉnh Thái Nguyên

3. Nguyễn Hoàng Mác, Phó Chủ tịch Ủy ban Nhân dân thành phố Thái Nguyên

Đơn vị bầu cử số 7

1. Đỗ Đức Công, Chánh Thanh tra tỉnh Thái Nguyên

2. Đoàn Thị Hảo, Bí thư Thành ủy thành phố Thái Nguyên

3. Trần Văn Khương, Trưởng phòng Công tác Hội đồng Nhân dân thuộc Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và Hội đồng Nhân dân tỉnh Thái Nguyên

Đơn vị bầu cử số 8

1. Ngô Quảng Bá, Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam thành phố Sông Công

2. Nguyễn Khắc Lâm, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Hội đồng Nhân dân tỉnh Thái Nguyên

Đơn vị bầu cử số 9

1. Phan Mạnh Cường, Trưởng ban Quản lý các Khu công nghiệp tỉnh Thái Nguyên

2. Dương Xuân Hùng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy Sông Công

Đơn vị bầu cử số 10

1. Ngô Trung Đình, Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc thị xã Phổ Yên

2. Phạm Văn Thọ, Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và Hội đồng Nhân dân tỉnh

Đơn vị bầu cử số 11

1. Nguyễn Văn Cường, Phó Chủ tịch Hội Doanh nghiệp thị xã Phổ Yên

2. Lê Văn Tâm, Phó trưởng Ban Kinh tế và Ngân sách Hội đồng Nhân dân tỉnh Thái Nguyên

Đơn vị bầu cử số 12


1. Nguyễn Duy Hương, Giám đốc Chi nhánh Thương mại thị xã Phổ Yên

2. Lê Văn Tuấn, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Thái Nguyên

3. Lê Thanh Tuyết, Bí thư Thị ủy Phổ Yên

Đơn vị bầu cử số 13

1. Lưu Đình Đông, Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy Quân sự thị xã Phổ Yên

2. Dương Văn Hiến, Trưởng phòng Kinh tế thị xã Phổ Yên

3. Nguyễn Văn Khoa, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy Thái Nguyên

Đơn vị bầu cử số 14


1. Dương Văn Lượng, Chánh Văn phòng Tỉnh ủy Thái Nguyên

2. Mai Thị Thúy Nga, Trưởng ban Pháp chế Hội đồng Nhân dân tỉnh Thái Nguyên

3. Nguyễn Minh Tuấn, Trưởng phòng Tài chính-Kế hoạch huyện Phú Bình

Đơn vị bầu cử số 15

1. Nguyễn Thị Thúy Nga, Phó Trưởng ban Văn hóa-Xã hội Hội đồng Nhân dân tỉnh Thái Nguyên

2. Dương Thị Hồng Nhã, Văn phòng Hội đồng Nhân dân và Ủy ban Nhân dân huyện Phú Bình

3. Đinh Hồng Thanh, Bí thư Huyện ủy Phú Bình, Chủ tịch Hội đồng Nhân dân huyện Phú Bình

Đơn vị bầu cử số 16

1. Trần Văn Ngọc, công chức tư pháp hộ tịch Ủy ban Nhân dân xã Dương Thành, huyện Phú Bình

2. Kiều Thị Thao, Trưởng phòng Nội vụ huyện Phú Bình

3. Nguyễn Như Tuấn, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Giám đốc Công an tỉnh Thái Nguyên

Đơn vị bầu cử số 17


1. Trịnh Việt Hùng, Phó Chủ tịch Ủy ban Nhân dân tỉnh Thái Nguyên

2. Lê Văn Ký, Giám đốc Công ty trách hiệm hữu hạn một thành viên Ximăng Quang Sơn, huyện Đồng Hỷ, tỉnh Thái Nguyên

3. Bùi Thanh Tâm, Phó Trưởng ban Thường trực Ban Tuyên giáo Huyện ủy Đồng Hỷ

Đơn vị bầu cử số 18

1. Phạm Văn Sỹ, Bí thư Huyện ủy Đồng Hỷ

2. Nhữ Văn Tâm, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Thường trực Ủy ban Nhân dân tỉnh Thái Nguyên

Đơn vị bầu cử số 19


1. Nguyễn Thị Hà, Trưởng phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện Đồng Hỷ

2. Ân Văn Thanh, Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và Hội đồng Nhân dân tỉnh Thái Nguyên

Đơn vị bầu cử số 20


1. Hoàng Văn Quý, Phó Trưởng ban Dân tộc Hội đồng Nhân dân tỉnh Thái Nguyên

2. Đặng Xuân Trường, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch Ủy ban Nhân dân huyện Võ Nhai

Đơn vị bầu cử số 21


1. Phan Thị Phương, Phó Chánh Văn phòng Huyện ủy Võ Nhai

2. Dương Văn Tiến, Bí thư Tỉnh đoàn Thái Nguyên

Đơn vị bầu cử số 22

1. Hoàng Văn Hùng, Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy Thái Nguyên

2. Trương Thị Kim Thanh, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện Đại Từ

3. Đoàn Bách Thảo, Phó Trưởng phòng Công tác Hội đồng Nhân dân, Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và Hội đồng Nhân dân tỉnh

Đơn vị bầu cử số 23

1. Nguyễn Thế Đại, Giám đốc Công ty cổ phần đầu tư xây dựng thương mại Hội An, huyện Đại Từ

2. Hà Thị Bích Hồng, Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh.

3. Cao Việt Hùng, Trưởng ban Tổ chức Huyện ủy Đại Từ

Đơn vị bầu cử số 24

1. Nguyễn Thị Loan, Trưởng phòng Tài chính-Kế hoạch huyện Đại Từ

2. Nguyễn Văn Mậu, Trưởng ban Kinh tế và Ngân sách Hội đồng Nhân dân tỉnh Thái Nguyên

Đơn vị bầu cử số 25

1. Vi Thị Chung, Trưởng ban Văn hóa-Xã hội Hội đồng Nhân dân tỉnh Thái Nguyên

2. Lê Kim Phúc, Bí thư Huyện ủy Đại Từ

Đơn vị bầu cử số 26

1. Nguyễn Thu Hương, Phó Trưởng phòng Nội vụ huyện Phú Lương

2. Nguyễn Đức Lực, Phó Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Thái Nguyên

3. Lê Thị Thúy Nguyên, Trưởng phòng Nông nghiệp và Phát triển Nông thôn huyện Phú Lương

Đơn vị bầu cử số 27

1. Hà Thị Hường, Chánh Văn phòng Huyện ủy Phú Lương

2. Phạm Hoàng Sơn, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy

Đơn vị bầu cử số 28

1. Nguyễn Thị Mai, Bí thư Huyện ủy Phú Lương

2. Nguyễn Thanh Tùng, Phó Chủ tịch Thường trực Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Thái Nguyên

Đơn vị bầu cử số 29

1. Chu Thị Thúy Hà, Bí thư Đảng ủy xã Kim Phượng, huyện Định Hóa

2. Phạm Thái Hanh, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Giám đốc Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tỉnh Thái Nguyên

3. Lương Văn Lành, Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch Hội đồng Nhân dân huyện Định Hóa

Đơn vị bầu cử số 30

1. Nguyễn Thị Quỳnh Hương, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh Thái Nguyên

2. Nguyễn Thái Nam, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy Định Hóa./.