Ngày 7/2, Bộ Chính trị đã có Quyết định phân công giữ chức vụ mới cho hai đồng chí Vương Đình Huệ và đồng chí Hoàng Trung Hải.

TTXVN giới thiệu tư liệu về quá trình công tác của đồng chí Vương Đình Huệ và đồng chí Hoàng Trung Hải.

1. Đồng chí Vương Đình Huệ

- Ngày sinh: 15/3/1957
- Quê quán: xã Nghi Xuân, huyện Nghi Lộc, tỉnh Nghệ An
- Ngày vào Đảng: 9/3/1984; Ngày chính thức: 9/9/1985
- Học hàm, học vị: Giáo sư, Tiến sĩ Kinh tế
- Lý luận chính trị: Cao cấp
- Ủy viên Trung ương Đảng Khóa X, XI, XII
- Ủy viên Bộ Chính trị khóa XII
- Đại biểu Quốc hội Khóa XIII, XIV

Qua trinh cong tac cua ong Vuong Dinh Hue va Hoang Trung Hai hinh anh 1Thường trực Ban Bí thư Trần Quốc Vượng trao quyết định phân công đồng chí Vương Đình Huệ làm Bí thư Thành ủy Hà Nội. (Ảnh: Văn Điệp/TTXVN)

Tóm tắt quá trình công tác của đồng chí Vương Đình Huệ

Từ 9/1979-1985: Giảng viên Trường Đại học Tài chính - Kế toán Hà Nội (nay là Học viện Tài chính); Phó Bí thư Liên đoàn Khoa kế toán; Ủy viên Ban Thường vụ Đoàn trường.
Từ 1985-1986: Học viên Khoa châu Âu, lớp tiếng Tiệp, Đại học Ngoại ngữ Hà Nội.
Từ 1986-1990: Nghiên cứu sinh tại Trường Đại học Kinh tế Bratislava, Cộng hòa Slovakia; Bí thư chi bộ, Đơn vị trưởng lưu học sinh và sau đó là Trưởng Thành hội lưu học sinh Việt Nam tại Bratislava.
Từ 1991-1992: Giảng viên Khoa Kế toán, Đại học Tài chính - Kế toán Hà Nội (nay là Học viện Tài chính).
Từ 10/1992-4/1994: Đảng ủy viên Đảng bộ Trường Đại học Tài chính - Kế toán Hà Nội, Phó Trưởng khoa Kế toán, Quyền Trưởng khoa Kế Toán, Đại học Tài chính - Kế toán Hà Nội (nay là Học viện Tài chính).
Từ 5/1994-2/1999: Trưởng khoa Kế toán, Đảng ủy viên Đảng bộ Đại học Tài chính - Kế toán Hà Nội (nay là Học viện Tài chính).
Từ 3/1999-6/2001: Phó Hiệu trưởng Phụ trách đào tạo, Đảng ủy viên Đảng bộ Đại học Tài chính - Kế toán Hà Nội (nay là Học viện Tài chính).
Từ 7/2001-6/2006: Phó Tổng Kiểm toán Nhà nước, Đảng ủy viên Đảng bộ khối kinh tế Trung ương.
Từ 7/2006-8/2011: Tổng Kiểm toán Nhà nước; Ủy viên Trung ương Đảng khóa X, Bí thư Ban cán sự Đảng Kiểm toán Nhà nước, Bí thư Đảng ủy Kiểm toán Nhà nước; được bầu làm Đại biểu Quốc hội khóa XIII.
Từ 8/2011-12/2012: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XI, Bí thư Ban cán sự Đảng, Bộ trưởng Bộ Tài chính; Đại biểu Quốc hội khóa XIII.
Từ 12/2012-1/2016: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa XI, Trưởng ban Kinh tế Trung ương; Đại biểu Quốc hội khóa XIII.
1/2016-4/2016: Ủy viên Bộ Chính trị, Trưởng ban Kinh tế Trung ương.
Từ 4/2016-2/2020: Ủy viên Bộ Chính trị, Ủy viên Ban cán sự Đảng Chính phủ, Phó Thủ tướng Chính phủ, Trưởng ban Chỉ đạo Tây Nam Bộ (tháng 6/2016), Đại biểu Quốc hội khóa XIV.

2. Đồng chí Hoàng Trung Hải

Sinh ngày: 27/9/1959
Quê quán: Thái Bình
Học vị: Thạc sỹ Quản trị kinh doanh
Ủy viên Trung ương Đảng khóa:  IX, X, XI, XII
Ủy viên Bộ Chính trị khóa XII
Đại biểu Quốc hội khóa: VIII, XI, XIII, XIV

Qua trinh cong tac cua ong Vuong Dinh Hue va Hoang Trung Hai hinh anh 2Thường trực Ban Bí thư Trần Quốc Vượng trao quyết định phân công đồng chí Hoàng Trung Hải, Ủy viên Bộ Chính trị giữ chức Phó trưởng bộ phận thường trực chuyên trách Tiểu ban Văn kiện Đại hội XIII của Đảng. (Ảnh: Văn Điệp/TTXVN)
 

Tóm tắt quá trình công tác của đồng chí Hoàng Trung Hải

Từ 7/1976-10/1981: Sinh viên trường Đại học Bách khoa Hà Nội.
Từ 11/1981-7/1991: Kỹ sư, Trưởng kíp, Trưởng ca, Phó quản đốc phân xưởng rồi Trưởng phòng Kỹ thuật, Phó Kỹ sư chính vận hành Nhà máy Điện Phả Lại; sau đó theo học và tốt nghiệp khóa đào tạo sau đại học Khoa Hệ thống điện, Trường Đại học Bách khoa Hà Nội. Đại biểu Quốc hội khóa VIII.
Từ 8/1991-8/1993: Trưởng phòng Thư ký tổng hợp, sau là Trưởng phòng Kinh tế đối ngoại, Công ty Điện lực I Hà Nội.
Từ 9/1993-9/1995: Phó Văn phòng kiêm Trưởng phòng Tổng hợp, Bộ Năng lượng; sau học thạc sỹ quản trị kinh doanh tại Trường Đại học Dublin, Cộng hòa Ailen.
Từ 9/1995-6/1997: Ủy viên Hội đồng quản trị kiêm Trưởng ban Kiểm soát Tổng Công ty Điện lực Việt Nam
Từ 7/1997-3/1998: Ủy viên Ban cán sự Đảng, Thứ trưởng Bộ Công nghiệp
Từ 4/1998-8/2000: Ủy viên Hội đồng quản trị, Tổng Giám đốc Tổng Công ty Điện lực Việt Nam
Từ 8/2000-4/2001: Ủy viên Ban Cán sự đảng, Thứ trưởng Bộ Công nghiệp; Ủy viên Ban chấp hành Đảng bộ khối cơ quan Kinh tế Trung ương
Từ 4/2001-7/2002: Phó Bí thư Ban Cán sự Đảng, Thứ trưởng Thường trực Bộ Công nghiệp
Từ 8/2002-7/2007: Bí thư Ban Cán sự đảng, Bộ trưởng Bộ Công nghiệp
Từ 8/2007-4/2016: Ủy viên Ban Cán sự đảng Chính phủ, Phó Thủ tướng Chính phủ
Từ 2/2016-2/2020: Tham gia Ban chấp hành Đảng bộ, Ban Thường vụ Thành ủy Hà Nội và giữ chức Bí thư Thành ủy Hà Nội

Từ 4-6/12/2019: Tại kỳ họp 41, Ủy ban Kiểm tra Trung ương xem xét thấy đồng chí Hoàng Trung Hải đã có vi phạm, khuyết điểm khi cho một số ý kiến chỉ đạo đối với Dự án TISCO II (Dự án mở rộng sản xuất giai đoạn II - Công ty Gang thép Thái Nguyên)

Từ 3-8/1/2020: Tại kỳ họp 42, Ủy ban Kiểm tra Trung ương đề nghị Bộ Chính trị xem xét, thi hành kỷ luật đồng chí Hoàng Trung Hải.
Ngày 10/1/2020: Bộ Chính trị quyết định thi hành kỷ luật bằng hình thức Cảnh cáo đồng chí Hoàng Trung Hải.
Từ ngày 7/2/2020: Phó Trưởng bộ phận thường trực chuyên trách Tiểu ban Văn kiện Đại hội XIII của Đảng./. 

(TTXVN/Vietnam+)